- Tóm tắt
@ R=1,6 Omega
@ d_1=2mm=2 . 10^[-4] m
@ rho=0,4 . 10^[-6] Omega m
@ d_2=4cm
@ a) l=?
@ b) l_tt=?
Giải:
a) Tiết diện dây dẫn trên:
S=pi . [d_1^2]/4=3,14 . [(2 . 10^[-3])^2]/4=3,14 . 10^[-6] (m^2)
Chiều dài của dây dẫn:
l=[RS]/[rho]=[1,6 . 3,14 . 10^[-6]]/[0,4 . 10^[-6]]=12,56(m)
b) Chu vi ống sứ là:
P=pi . d_2=3,14 . 0,04=0,1256(m)
Số vòng dây quấn:
n=l/P=[12,56]/[0,1256]=100(text[vòng])
Chiều dài tối thiểu của ống để quấn hết sợi dây:
l_tt=n . d_2=100 . (0,04)^2=0,16(m)=16(cm)
𝓢𝓶𝓪𝓻𝓽𝓛𝓸𝓿𝓮