Đáp án:
$$\downarrow$$
Giải thích các bước giải:
- Ba(OH)_2\ (d ư) + 2HCl -> BaCl_2+H_2O
n_(HCl)=0,014xx0,02=0,00028(mol)
->n_(Ba(OH)_2(d ư))=1/2 n_(HCl)=0,00014(mol)
n_(Ba(OH)_2 (b đ))=0,06xx0,005=0,0003(mol)
->n_(Ba(OH)_2(pư))=0,0003-0,00014=0,00016(mol)
Ba(OH)_2+CO_2->BaCO_3+H_2O
->n_(CO_2)=n_(Ba(OH)_2(p ư))=0,00016(mol)
->m_(CO_2)=0,00016xx44=0,00704(g)
->V_(CO_2)=(0,00704)/(1,98) ~~0,0036(l)
->%V_(CO_2( k k))=(0,0036)/3 xx100% = 0,12%
#Kudo