Đáp án:
$$\begin{align}
& a){{E}_{b}}=2V;{{r}_{b}}=0,5\Omega \\
& b)I=\frac{4}{19}A \\
\end{align}$$
Giải thích các bước giải:
$$E=2V;r=1\Omega .$$
a) suất điện động và điện trở trong của bộ:
$$\begin{align}
& {{E}_{b}}=E=2V; \\
& {{r}_{b}}=\dfrac{r}{2}=0,5\Omega \\
\end{align}$$
b) điện trở của đèn:
$$R=\dfrac{U_{dm}^{2}}{{{P}_{dm}}}=\dfrac{{{3}^{2}}}{1}=9\Omega $$
cường độ dòng điện chạy qua đèn:
$$I=\dfrac{{{E}_{b}}}{{{r}_{b}}+R}=\dfrac{2}{0,5+9}=\dfrac{4}{19}A$$