Đáp án:
C%_{Zn(NO_3)_2}=9,45%
Giải thích các bước giải:
n_{Zn}=19,5:65=0,3 mol
m_{ddHCl}=300.1,05=315g
Zn + 2HCl \to ZnCl_2 + H_2
Theo pt: n_{H_2}=n_{ZnCl_2}=n_{Zn}=0,3 mol
=> m_{dd.sau.phản.ứng}=19,5+315-0,3.2=333,9g
ZnCl_2 + 2AgNO_3 \to 2AgCl + Zn(NO_3)_2
Theo pt:
n_{AgCl}=2.n_{ZnCl_2}=2.0,3=0,6 mol
m_{dd.sau.lọc.kt}=333,9+352,2-0,6.143,5=600g
Theo pt:
n_{Zn(NO_3)_2}=n_{ZnCl_2}=0,3 mol
=> C%_{Zn(NO_3)_2}={0,3.189}/{600}.100=9,45%