Giá trị trung bình của các lần đo:
\overline{A}=(6+5,9+6,1)/3=6(cm)
Sai số ngẫu nhiên tuyệt đối của từng lần đo:
\Delta A_1=|6-6|=0
\Delta A_2=|6-5,9|=0,1
\Delta A_3=|6-6,1|=0,1
Sai số ngẫu nhiên tuyệt đối trung bình của 3 lần đo
\overline{\Delta A}=(0+0,1+0,1)/3=1/15≈0,1
Sai số tuyệt đối của phép đo:
\Delta A=\overline{\Delta A}+\Delta A_(dc)=0,1+0=0,1
Vậy sai số tuyệt đối của phép đo là 0,1cm; chiều dài của cây bút chì là: (6+5,9+6,1)/3=6cm
$$#PDC$$