Đáp án+Giải thích các bước giải:
a) Số giấy vụn của lớp 6B là:
135 x 80% = 108 ( giấy vụn )
Số giấy vụn của cả khối là:
108 : 30 x 100 = 360 ( giấy vụn )
Số giấy vụn của lớp 6C là:
360 - 135 - 108 = 117 ( giấy vụn )
b) Tỉ số phần trăm số giấy vụn của lớp 6B so với cả khối là:
108 : 360 x 100 = 30%
a) Vậy số giấy vụn của mỗi lớp thu đc 6A: 135kg, 6B: 108kg, 6C: 117kg.
b) Vậy tỉ số phần trăm số giấy vụn của lớp 6B so vs cả khối là 30%.