a)gọi v_(12) là vận tốc của người so với thuyền
v_(23) là vận tốc của thuyền so với bờ
v_(13) là vận tốc của người so với bờ
Vì thuyền đang xuôi dòng nên người đó đi từ mũi thuyền đến đuôi thuyền cũng đang xuôi dòng
Ta có: v_(13)=v_(12)+v_(23)
v_(13)=5+3=8km // h
Vậy, vận tốc của người trên thuyền đối với bờ là 8km // h
b)Vì thuyền đang xuôi dòng nên người đó đi từ đuôi thuyền đến mũi thuyền đang ngược dòng
=>v_(13)=v_(12)-v_(23)
v_(13)=5-3=2km // h
Vậy, vận tốc của người trên thuyền đối với bờ là 2km // h
$$#PDC$$