Có số proton bằng số electron.
->p_{Na}=e_{Na}=11 và p_{Cl}=e_{Cl}=17
Cấu hình e:
\(Na:\ 1s^22s^22p^63s^1\)
-> Số e lớp ngoài cùng vỏ nguyên tử Natri là 1
\(Cl:\ 1s^22s^22p^63s^23p^5\)
-> Số e lớp ngoài cùng vỏ nguyên tử Chlorine là 7
Luôn có
p = e
*Ở Nguyên Tố Na
p_{Na} = e_{Na} = 11 hạt
=> Số e lớp ngoài cùng của Na là 11 - 8 - 2 = 1 hạt
*ở nguyên tố Cl
p_{Cl} = e_{Cl} = 17 hạt
=> Số e lớp ngoài cùng của Cl là 17 - 8 - 2 = 7 hạt
Kết luận: Số e lớp ngoài cùng của vỏ nguyên tử Na, Cl lần lượt là 1, 7