Đáp án+Giải thích các bước giải:
Thể tích nước đổ vào là:
120 xx 20 = 2400 ( l )
Đổi 2400l = 2,4m³
a) Chiều rộng của bể nước là:
2,4 : ( 2 xx 0,8 ) = 1,5 ( m )
Thể tích của hồ nước là:
2400 + 60 xx 20 = 3600 ( l )
Đổi 3600l = 3,6m³
b) Chiều cao của hồ nước là:
3,6 : ( 2 xx 1,5 ) = 1,2 ( m )
Đáp số: a) 1,5m ; b) 1,2m.