1)
M hóa trị n
Đặt n_M=x(mol);n_{M_2(CO_3)_n}=y(mol)
TN2:
2M+2nH_2SO_4->M_2(SO_4)_n+nSO_2+2nH_2O
M_2(CO_3)_n+nH_2SO_4->M_2(SO_4)_n+nCO_2+nH_2O
E gồm CO_2,SO_2
M_E=28.2=56(g//mol)
->{n_{CO_2}}/{n_{SO_2}}={64-56}/{56-44}=2/3
Mà n_{CO_2}+n_{SO_2}={5,6}/{22,4}=0,25(mol)
->n_{CO_2}=0,1(mol);n_{SO_2}=0,15(mol)
Theo PT:
x={2n_{SO_2}}/n={0,3}/n(mol)
y={n_{CO_2}}/n={0,1}/n(mol)
m_A=xM+y(2M+60n)=22
->M(x+2y)+60ny=22
->{0,5M}/{n}+60n.{0,1}/{n}=22
->{0,5M}/{n}=16
->M=32n
->n=2;M=64
->M:\ Cu
2)
n_{Cu}=n_{SO_2}=0,15(mol)
n_{CuCO_3}=n_{CO_2}=0,1(mol)
->\%m_{Cu}={0,15.64}/{22}.100\%=43,64\%
\%m_{CuCO_3}=100-43,64=56,36\%