Hòa tan hỗn hợp 15,6 g bột Al và Mg trong dung dịch HCl dư. Sau phản ứng thấy khôí lượng dd tăng thêm 1,6. Tìm khối lượng Al và Mg trong hỗn hợp ban đầu. giúp mình vớiiii
Theo đề `n_{H_2}` = $$\frac{1,6}{2}$$ = 0,8 mol PTHH: (1)`2Al + 6HCl -> 2AlCl_3 + 3H_2`↑ a 1,5a (2)`Mg + 2HCl -> MgCl_2 + H_2`↑ b b Gọi a, b lần lượt là số mol của `Al, Mg` Từ PTHH (1), (2), ta có hệ phương trình: $$\left \{ {{27a + 24b = 15,6} \atop {1,5a + b = 0,8 }} \right.$$ Giải hệ phương trình ta được `a = 0,4 mol, b = 0,2 mol` Khối lượng `Al, Mg` trong hỗn hợp đầu: `m_{Al}` = `0,4 . 27 = 10,8g` `m_{Mg}` = `0,2 . 24 = 4,8g`