- Tóm tắt
R_1=10Omega
R_2=15Omega
U=12,5V
I_3=0,4A
a) R_[tđ]=?
b) R'_[tđ]=?
a, Điện trở tương đương của đoạn mạch:
R_{tđ}=R_1+R_2=10+15=25\Omega
b, Hiệu điện thế 2 đầu R_3:
U=U_3=22,5V
Giá trị điện trở R_3:
R_3=U_3/I_3={22,5}/{0,4}=56,25\Omega
Điện trở tương đương:
R'_{tđ}={R_{tđ}R_3}/{R_{tđ}+R_3}={25.56,25}/{25+56,25}~~17,307\Omega
Xíu vẽ hình