PCl_3(g)+Cl_2(g) $$\leftrightharpoons$$ PCl_5(g)
C_{PCl_3\ bd}=C_{Cl_2\ bd}={0,75}/8=0,09375(M)
Tại TTCB, đặt [PCl_5]=x(M)
Theo PT:
C_{PCl_3\ pu}=C_{Cl_2\ pu}=C_{PCl_5\ pu}=x(M)
-> Tại TTCB: [PCl_3]=[Cl_2]=0,09375-x(M)
K_C={[PCl_5]}/{[PCl_3].[Cl_2]}
->x/{(0,09375-x)(0,09375-x)}=49
->x\approx 0,059(M)
Vậy tại TTCB [PCl_5]=0,059M;[PCl_3]=[Cl_2]=0,03475M