1)
Cho 1000g đá.
m_{CaCO_3}=800(g)
m_{Al_2O_3}=102(g)
m_{Fe_2O_3}=98(g)
->n_{CaCO_3}={800}/{100}=8(mol)
CaCO_3 $$\xrightarrow{t^o}$$ CaO+CO_2
Bảo toàn KL: m_{CO_2}=m_{đá}-m_{CR\ spu}
->m_{CO_2}=1000-78\%.1000=220(g)
->n_{CO_2}={220}/{44}=5(mol)
Theo PT: n_{CaCO_3(pu)}=n_{CO_2}=5(mol)
->H=5/{8}.100\%=62,5\%
2)
Theo PT: n_{CaO}=n_{CO_2}=5(mol)
->m_{CaO}=5.56=280(g)