baiviet.vn
Trang Chủ
Bài Viết
Hỏi Đáp
Liên Hệ
votrithanhhl
6/20/2023 3:14:12 PM
Cho 8 gam lưu huỳnh trioxit (SO3) tác dụng với H2O, thu được 250 ml dung dịch axit sunfuric (H2SO4).
a) Viết phương trình hoá học.
b) Xác định nồng độ mol của dung dịch axit thu được.
Chi tiết
2
0
Xem hướng dẫn
Câu Trả Lời:
thuhuong024323
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
cuongmaimaiyeuem12
Đáp án `+` Giải thích các bước giải:
`a)`
`n_{SO_3} = 8/(80) = 0,1(mol)`
`PTHH: SO_3 + H_2O -> H_2SO_4`
`b)`
Theo PTHH: `n_{H_2SO_4} = n_{SO_3} = 0,1(mol)`
Đổi: `250ml = 0,25 lít`
`=> C_{M(H_2SO_4)} = (0,1)/(0,25) = 0,4M`
Câu Hỏi Liên Quan
Một khối khí ôxy (O2 ) biến đổi trạng thái sao cho khối lượng riêng của nó giảm 1,5 lần và tốc độ trung bình của các phân tử giảm 1,5 lần. Trong quá trình đó, áp suất mà khí ôxy tác dụng lên thành bì
Một ống thủy tinh nhỏ khối lượng M = 130 ( g ) bên trong có vài giọt ête được đậy bằng 1 nút cố định có khối lượng m = 10 ( g ) . Ống thủy tinh được treo ở đầu một sợi dây không giãn, khối lượng khô
Một chất điểm dao động điều hòa với chu kì 1, 4 (s ) và biên độ 8(cm) . Vận tốc chất điểm trên tại vị trí mà ly độ bằng 1/2 biên độ bằng giá trị nào dưới đây: A. 0, 311(m / s) B. 0, 321(m / s) C.
Một vật khối lượng m bắt đầu trượt không ma sát từ đỉnh một mặt cầu bán kính Vật rời khỏi mặt cầu với vị trí cách đỉnh mặt cầu một khoảng là: R = 2(m) xuống dưới. A. 0,807 (m) B. 0, 737 (m) C. 0,
Một chất điểm bắt đầu trượt từ đỉnh mặt phẳng nghiêng góc a so với phương nằm ngang (xem hình vẽ). Hệ số ma sát giữa vật và mặt phẳng nghiêng là k ; khối lượng của vật là m ( lấy g = 9,81(m / s2 )