Cần hòa tan bao nhiêu g dịch muối ăn với nồng độ 20% vào 40 g dung dịch muối ăn với nồng độ 15% để thu được dung dịch muối ăn có nồng độ 16%. ( 2 cách nha mọi người )
$$\rm C_1:$$ Gọi $$\rm x$$ là khối lượng của dd muối ăn $$\rm 20\%$$ $$\rm\Rightarrow m_{NaCl(20\%)}=20\%×x(g)$$ $$\rm m_{NaCl(15\%)}=40×$$ $$\rm\dfrac{15}{100}=6(g)$$ $$\rm m_{\text{NaCl sau khi trộn}}=0,2x+6(g)$$ $$\rm m_{\text{DD NaCl sau khi trộn}}=x+40(g)$$ $$\rm C\%_{NaCl(16\%)}=$$ $$\rm\dfrac{0,2x+6}{x+40}×100\%=16\%$$ $$\rm\Rightarrow x=10$$ Vậy................................. $$\rm C_2:$$ Gọi $$\rm m_1, m_2$$ là khối lượng dung dịch muối ăn $$\rm 20\%$$ và $$\rm 15\%$$ Áp dụng quy tắc đường chéo: $$\rm\dfrac{m_1}{m_2}=$$ $$\rm\dfrac{16-15}{20-16}=$$ $$\rm\dfrac{1}{4}$$ Mà $$\rm m_2=40(g)$$ $$\rm\Rightarrow$$ $$\rm\dfrac{m_1}{40}=$$ $$\rm\dfrac{1}{4}$$ $$\rm\Rightarrow m_1=10(g)$$ Vậy $$...........................................$$
Đáp án `+` Giải thích các bước giải: `-` Cách `1:` Phương pháp đại số (Lập phương trình rồi giải) Gọi khối lượng của dd $$\rm NaCl(20\%)$$ là x(g)Tổng khối lượng $$\rm NaCl$$ trong dd thu được là:$$\rm m_{NaCl} = x.20\% + 15\%.40 = 0,2x + 6(g)$$Khối lượng của dd thu được là:$$\rm m_{dd} = 40 + x(g)$$Nồng độ phần trăm của dd thu được là:$$\rm C\%_{NaCl} = \dfrac{6+0,2x}{40+x}.100\% = 16\%$$$$\rm \Rightarrow x = 10(g)$$`-` Cách `2:` Phương pháp hóa học (Sơ đồ đường chéo)Áp dụng sơ đồ đường chéo, ta có:$$\rm \dfrac{m_{ddNaCl(20\%)}}{m_{ddNaCl(15\%)}} = \dfrac{16-15}{20-16} = \dfrac{1}{4}$$$$\rm \Rightarrow m_{ddNaCl(15\%)} = \dfrac{40}{4} = 10(g)$$