Bài 1:a)Ta có:
(U_1)/(U_2)=(N_1)/(N_2)
<=>(400)/(U_2)=(200)/(40000)
=>U_2=80000(V)
Vậy, hiệu điện thế ở hai đầu cuộn thứ cấp là 80000V
b)Từ công thức công suất truyền đi, ta có:P = U_2 .I_2
<=>I_2 = P/(U_2)
<=>I_2=(1000000)/(80000)=12,5A
P_(hp)=I^2 .R
P_(hp)=40.12,5^2=6250(W)
Vậy công suất hao phí trên đường truyền do tỏa nhiệt trên dây là 6250W
Bài 2:Ban ngày lá cây thường có màu xanh vì chúng tán xạ tốt ánh sáng xanh trong chùm sáng trắng của mặt trời
Trong đêm tối, ta thấy chúng có màu đen vì không có ánh sáng chiếu đến chúng và chúng không có gì để tán xạ
Bài 3:a)A'B' là ảnh ảo, cùng chiều, nhỏ hơn vật, nằm trong khoảng tiêu cự của thấu kính
b)ΔOAB$$\backsim$$ΔOA'B'
=>(A'B')/(AB)=(OA')/(OA)
ΔF'OI$$\backsim$$ΔF'A'B'
=>(F'A')/(OF')=(A'B')/(OI)
<=>(OF'-OA')/(OF')=(A'B')/(AB) (vì OI=AB)
Mà (A'B')/(AB)=(OA')/(OA)
=>(OF'-OA')/(OF')=(OA')/(OA)
<=>(40-OA')/(40)=(OA')/60
=>OA'=24cm
(A'B')/(AB)=(OA')/(OA)
<=>(A'B')/60=24/60
=>A'B'=24cm
Vậy ảnh cao 24cm
$$#PDC$$